BXH giải hạng nhất Anh 2023-2024 – Cập nhật mới nhất

Giải hạng nhất Anh là giải đấu bóng đá chuyên nghiệp cao nhất thứ hai ở Anh, sau giải Ngoại hạng Anh. Giải đấu này có lịch sử lâu đời và giàu truyền thống, thu hút sự quan tâm của nhiều người hâm mộ bóng đá trong và ngoài nước. Trong bài viết này, BXHBD sẽ cung cấp cho bạn những thông tin mới nhất về bảng xếp hạng, lịch thi đấu, kết quả, tin tức và dự đoán về BXH giải hạng nhất Anh mùa giải 2023-2024.

Selected Image Chọn giải đấu
  • UEFA European Championship UEFA European Championship
  • CONMEBOL Copa Sudamericana CONMEBOL Copa Sudamericana
  • Japanese J1 League Japanese J1 League
  • CONMEBOL Copa Libertadores CONMEBOL Copa Libertadores
  • UEFA European U21 Championship qualification UEFA European U21 Championship qualification
  • Korean K League 1 Korean K League 1
  • United States Major League Soccer United States Major League Soccer
  • Argentine Division 1 Argentine Division 1
  • International Club Friendly International Club Friendly
  • Categoría Primera A Categoría Primera A
  • Uruguay Primera Division Uruguay Primera Division
  • FIFA World Cup qualification (CONCACAF) FIFA World Cup qualification (CONCACAF)
  • National Premier Leagues Victoria National Premier Leagues Victoria
  • Western Australia National Premier Leagues Western Australia National Premier Leagues
  • Brazilian Serie A Brazilian Serie A
  • Georgia Erovnuli Liga 2 Georgia Erovnuli Liga 2
  • Finnish Veikkausliiga Finnish Veikkausliiga
  • FIFA World Cup qualification (AFC) FIFA World Cup qualification (AFC)
  • Vietnam National Champion League Vietnam National Champion League
  • Spanish Segunda Division Spanish Segunda Division
  • FIFA World Cup qualification (CAF) FIFA World Cup qualification (CAF)
  • Chinese Super League Chinese Super League
  • Tanzanian Premier League Tanzanian Premier League
  • Norwegian 3.Divisjon Norwegian 3.Divisjon
  • Australia FFA Cup Australia FFA Cup
  • Brazilian Serie C Brazilian Serie C
  • Latvian 1.Liga Latvian 1.Liga
  • National Premier Leagues Victoria 3 National Premier Leagues Victoria 3
  • Australia Northern New South Wales Premier League Australia Northern New South Wales Premier League
  • Chinese Champions League Chinese Champions League
  • Chinese League One Chinese League One
  • Singapore Premier League Singapore Premier League
  • Estonian Premium Liiga Estonian Premium Liiga
  • Sweden Cup Sweden Cup
  • Netherlands Tweede Divisie Netherlands Tweede Divisie
  • Estonian Esiliiga Estonian Esiliiga
  • Australia New South Wales Premier League Australia New South Wales Premier League
  • Finland Suomen Cup Finland Suomen Cup
  • Thai FA Cup Thai FA Cup
  • Norwegian 1.Divisjon Norwegian 1.Divisjon
  • Campeonato Brasileiro de Futebol Feminino Série A1 Campeonato Brasileiro de Futebol Feminino Série A1
  • European Baltic Cup European Baltic Cup
  • Kazakhstan Premier League Kazakhstan Premier League
  • Japanese J2 League Japanese J2 League
  • Finnish Ykkonen Finnish Ykkonen
  • Ecuadorian Campeonato Serie B Ecuadorian Campeonato Serie B
  • Egyptian Premier League Egyptian Premier League
  • Kenyan Premier League Kenyan Premier League
  • Danish 2nd Division Danish 2nd Division
  • Finland U20 League Finland U20 League
  • Mongolia Premier League Mongolia Premier League
  • Sweden Damallsvenskan Sweden Damallsvenskan
  • Copa Argentina Copa Argentina
  • Korean K League 2 Korean K League 2
  • Argentine Group B Tebolidun League Manchester Argentine Group B Tebolidun League Manchester
  • Malaysian FA Cup Malaysian FA Cup
  • Sweden Division 2 Sweden Division 2
  • French Toulon Tournament French Toulon Tournament
  • Belarusian Premier League Belarusian Premier League
  • Bhutan Premier League Bhutan Premier League
  • Sweden Superettan Sweden Superettan
  • Chilean Cup Chilean Cup
  • Brazilian Campeonato Mineiro U20 Brazilian Campeonato Mineiro U20
  • Austrian Amateur Cup Austrian Amateur Cup
  • GER Reg W GER Reg W
  • Chinese Taipei Intercity League Chinese Taipei Intercity League
  • USL League One USL League One
  • Fiji Cup Fiji Cup
  • Australia Victorian Women Australia Victorian Women's Cup
  • German Regionalliga German Regionalliga
  • Finnish Kolmonen Finnish Kolmonen
  • Finnish Women Finnish Women's Kolmonen
  • Vietnam National Second Class League Vietnam National Second Class League
  • Australia TSAmania Women Australia TSAmania Women's Super League
  • Portuguese Women Portuguese Women's Campeonato Nacional
  • Brazilian Campeonato Baiano 2 Brazilian Campeonato Baiano 2
  • Chilean Tercera Chilean Tercera
  • Canadian Soccer League Canadian Soccer League
  • Colombian U19 League Colombian U19 League
  • Jordan Women Jordan Women's League
  • Iceland Division 4 Iceland Division 4
  • United States Women United States Women's Premier League
  • Brazilian Regional League Brazilian Regional League
  • Iceland U19 League Iceland U19 League
  • South Australia State League 2 South Australia State League 2
  • New Zealand Cup New Zealand Cup
  • Kazakhstan Women Kazakhstan Women's Super League
  • Indonesian Liga 3 Indonesian Liga 3
  • Chinese Hong Kong Division 3 Chinese Hong Kong Division 3
  • Bosnia and Herzegovina 1st League Bosnia and Herzegovina 1st League
  • Uruguay Amateur Cup Uruguay Amateur Cup
  • Lithuanian Women Lithuanian Women's A Lyga
  • German Bundesliga 5 German Bundesliga 5
  • Paraguayan Division Intermedia Paraguayan Division Intermedia
  • Japanese University Championship Japanese University Championship
  • Algeria Women Algeria Women's League
  • Thai University League Thai University League
  • Chinese Hong Kong FA Cup Junior Division Chinese Hong Kong FA Cup Junior Division
  • Kyrgyz Premier League Kyrgyz Premier League
  • SVK WD1 SVK WD1
  • Finnish Women Finnish Women's Ykkonen
  • Ivory Coast Cup Ivory Coast Cup
  • Argentina Santa Fe Cup Argentina Santa Fe Cup
  • Croatia W Croatia W
  • Brazilian Campeonato Carioca C Brazilian Campeonato Carioca C
  • Danish Division 3 Group A Danish Division 3 Group A
  • Norwegian 2.Divisjon Norwegian 2.Divisjon
  • Sweden Elitettan Sweden Elitettan
  • Chilean Primera Division Chilean Primera Division
  • MML W MML W
  • Russian Football National League 2 Russian Football National League 2
  • Finnish Kansallinen Liiga Finnish Kansallinen Liiga
  • Danish Women Danish Women's Divison 1
  • Saint Kitts Nevis Premier League Saint Kitts Nevis Premier League
  • ETH WL ETH WL
  • Sierra Leone Premier League Sierra Leone Premier League
  • Australia Tasmania Challenge League Australia Tasmania Challenge League
  • Australia Capital Territory Women Australia Capital Territory Women's League
  • Chinese Football Assorciation U-21 League Chinese Football Assorciation U-21 League
  • Paraguayan Cup Paraguayan Cup
  • El Salvador Segunda Division El Salvador Segunda Division
  • Thai Amateur League Thai Amateur League
  • B H 2nd L B H 2nd L
  • CostaRica Women CostaRica Women's Primera Division
  • Gambia FF Cup Gambia FF Cup
  • Uruguay Women Uruguay Women's League
  • Gambia League Second Division Gambia League Second Division
  • South Africa Women South Africa Women's League
  • Estonian U19 league Estonian U19 league
  • Iceland Women Iceland Women's Football Cup
  • Paraguayan Women Paraguayan Women's League
  • South Australia Women South Australia Women's Reserves League
  • Chilean Women Chilean Women's Division 1
  • Burkina Faso Division 1 Burkina Faso Division 1
  • Burundi Cup Burundi Cup
  • Poland Regional League Poland Regional League
  • Czech Fifth League Czech Fifth League
  • Argentine Youth League Argentine Youth League
  • Portuguese Women Portuguese Women's Campeonato Nacional
  • Argentine Regional League Argentine Regional League
  • Algerian Ligue Professionnelle 1 Algerian Ligue Professionnelle 1
  • Zimbabwe Premier Soccer League Zimbabwe Premier Soccer League
  • Australia Victorian Women Australia Victorian Women's Premier League
  • Estonian Cup Estonian Cup
  • Estonian Women Estonian Women's Meistri Liiga
  • South Africa First League South Africa First League
  • Georgia Cup Georgia Cup
  • Belarusian Women Belarusian Women's Premier League
  • Brazilian Serie D Brazilian Serie D
  • Belarusian First League Belarusian First League
  • Esiliiga B Esiliiga B
  • Tunisian Professional League 2 Tunisian Professional League 2
  • French U19 Youth League French U19 Youth League
  • German NOFV-Oberliga German NOFV-Oberliga
  • German Bayern State Premier League German Bayern State Premier League
  • Ireland First Division Ireland First Division
  • Czech Third League Czech Third League
  • Spanish Tercera División RFEF Spanish Tercera División RFEF
  • Brazilian Sao Paulo Cup Brazilian Sao Paulo Cup
  • Danish Elitedivisionen Danish Elitedivisionen
  • Lithuanian I Lyga Lithuanian I Lyga
  • Chilean Primera C Chilean Primera C
  • Sweden Division 1 Sweden Division 1
  • Uruguay Segunda League Uruguay Segunda League
  • Ireland Premier Division Ireland Premier Division
  • Lithuanian A Lyga Lithuanian A Lyga
  • Venezuela Cup Venezuela Cup
  • Ethiopia Premier League Ethiopia Premier League
  • International Friendly International Friendly
  • Ireland Women Ireland Women's League
  • United States Women United States Women's National Soccer League
  • Russian National Football League Russian National Football League
  • Ireland Leinster Senior League Ireland Leinster Senior League
  • Spanish Primera División de la Liga de Fútbol Femenino Spanish Primera División de la Liga de Fútbol Femenino
  • Fijian National League Fijian National League
  • Slovak 3.Liga Slovak 3.Liga
  • Finnish Kakkonen Finnish Kakkonen
  • OFC NC OFC NC
  • Colombian Liga Betplay Femenina Colombian Liga Betplay Femenina
  • Peruvian Torneo De Reserva Peruvian Torneo De Reserva
  • Chinese Women Chinese Women's Super League
  • Australia New South Wales League 2 Australia New South Wales League 2
  • Chinese League Two Chinese League Two
  • BRA Campeonato Mineiro 2 BRA Campeonato Mineiro 2
  • South Australia Women South Australia Women's Premier League
  • Faroe Islands Premier League Faroe Islands Premier League
  • Australia Northern New South Wales U20 League Australia Northern New South Wales U20 League
  • Danish 4th Division Danish 4th Division
  • Australia Victoria State League 1 Australia Victoria State League 1
  • Croatian Second Football League Croatian Second Football League
  • Poland Women Poland Women's Ekstraliga
  • Poland Regional Cup Poland Regional Cup
  • Brazilian Serie B Brazilian Serie B
  • USL Championship USL Championship
  • Canadian Soccer League Canadian Soccer League
  • Australia Victorian Premier League U21 Australia Victorian Premier League U21
  • Russian Women Russian Women's Cup
  • Norwegian Women Norwegian Women's 1.Divisjon
  • SUI D4 SUI D4
  • BRA CG2 BRA CG2
  • OFC W U16 OFC W U16
  • Japanese Emperor Japanese Emperor's Cup
  • Japanese J3 League Japanese J3 League
  • Chinese Hong Kong Second Division Chinese Hong Kong Second Division
  • United Arab Emirates Pro-League United Arab Emirates Pro-League
  • Brazilian Youth League Brazilian Youth League
  • Uzbekistan Pro League Uzbekistan Pro League
  • National Premier Leagues Victoria 2 National Premier Leagues Victoria 2
  • Benin Ligue 1 Benin Ligue 1
  • South Australia State League 1 South Australia State League 1
  • Tunisian Professional League 1 Tunisian Professional League 1
  • Thai League Cup Thai League Cup
  • Aruba Division Di Honor Aruba Division Di Honor
  • Argentine Group C Tebolidun League Manchester Argentine Group C Tebolidun League Manchester
  • Malaysian President Cup Malaysian President Cup
  • Norwegian Toppserien Norwegian Toppserien
  • Icelandic Cup Icelandic Cup
  • Latvian Higher League Latvian Higher League
  • Western Australia Reserves League Western Australia Reserves League
  • Faroe Islands Division 1 Faroe Islands Division 1
  • Paraguayan Primera Division Paraguayan Primera Division
  • Chilean Primera B Chilean Primera B
  • Trofeo Dossena Cup Trofeo Dossena Cup
  • NPL U23 A NPL U23 A
  • Brazilian Campeonato Capixaba Brazilian Campeonato Capixaba
  • Uzbekistan Women Uzbekistan Women's League
  • Guatemala Women Guatemala Women's Liga Nacional
  • Egyptian Division 2 Egyptian Division 2
  • Korean K League 3 Korean K League 3
  • Aus NPL U23 Aus NPL U23
  • Brazilian Paulista Serie B Brazilian Paulista Serie B
  • NGA PL NGA PL
  • Paraguayan Reserve League Paraguayan Reserve League
  • Romanian Liga III Romanian Liga III
  • Argentine Reserve League Argentine Reserve League
  • Chatham Cup Chatham Cup
  • Italian Serie D Italian Serie D
  • Brazilian Copa do Nordeste Brazilian Copa do Nordeste
  • Argentina Torneo A Argentina Torneo A
  • Brazilian Campeonato Paulista Youth Brazilian Campeonato Paulista Youth
  • Croatian Third Football League Croatian Third Football League
  • Switzerland Divison 1 League Switzerland Divison 1 League
  • Czech Fourth Division Czech Fourth Division
  • Australia Darwin Premier League Australia Darwin Premier League
  • Korean K League 4 Korean K League 4
  • Liga Dominicana de Fútbol Liga Dominicana de Fútbol
  • Australia Northern New South Wales Reserves League Australia Northern New South Wales Reserves League
  • Lithuanian II Lyga Lithuanian II Lyga
  • Faroe Islands Women Faroe Islands Women's Division 1
  • Austrian 3.Liga Austrian 3.Liga
  • Latvian 3.Liga Latvian 3.Liga
  • Australia Capital Territory U23 League Australia Capital Territory U23 League
  • Mongolia First League Mongolia First League
  • Spanish Regional League Spanish Regional League
  • Brazilian Campeonato Maranhense Brazilian Campeonato Maranhense
  • Australia Tasmania Reserve Australia Tasmania Reserve
  • Brazilian Youth Championship Brazilian Youth Championship
  • United States National Independent Soccer Association United States National Independent Soccer Association
  • Chinese Women Chinese Women's League One
  • Italian Serie C Italian Serie C
  • Australia Northern New South Wales Reserves League Australia Northern New South Wales Reserves League
  • Mauritania Cup Mauritania Cup
  • Ecuadorian Women Ecuadorian Women's Football League
  • Australia Queensland U23 League Australia Queensland U23 League
  • Thai Women Thai Women's Super League
  • Japanese Football League Japanese Football League
  • Guatemala Division 4 Guatemala Division 4
  • Uzbekistan Super League Uzbekistan Super League
  • Danish U17 Youth League Danish U17 Youth League
  • Colombian Regional League Colombian Regional League
  • Iran Azadegan League Iran Azadegan League
  • Czech U19 League Czech U19 League
  • Honduras Ascenso Division Honduras Ascenso Division
  • Niger National League Niger National League
  • Colombian Torneo BetPlay Dimayor Colombian Torneo BetPlay Dimayor
  • Argentina Women Argentina Women's Region League
  • Australia New South Wales Women Australia New South Wales Women's Premier League
  • Morocco Botola 2 Morocco Botola 2
  • Argentine Women Argentine Women's League
  • Gambia League First Division Gambia League First Division
  • QLD D2 QLD D2
  • Iraqi Premier League Iraqi Premier League
  • Japanese Nadeshiko League 1 Japanese Nadeshiko League 1
  • Japanese Nadeshiko League 2 Japanese Nadeshiko League 2
  • YBC Levain Cup YBC Levain Cup
  • Ukrainian First League Ukrainian First League
  • Australian Welsh League Australian Welsh League
  • Australia National Premier Leagues Queensland Australia National Premier Leagues Queensland
  • Mozambique Championship Mozambique Championship
  • Campeonato Moçambicano de Futebol Campeonato Moçambicano de Futebol
  • Australia New South Wales Women Australia New South Wales Women's League
  • DEN WD2 DEN WD2
  • Chinese Macao Liga de Elite Chinese Macao Liga de Elite
  • Swiss U19 League Swiss U19 League
  • Ger-V Ger-V
  • Kazakhstan Division 1 Kazakhstan Division 1
  • Zanzibar Premier League Zanzibar Premier League
  • Kenya Football League Kenya Football League
  • ROM D4 ROM D4
  • Iran Cup Iran Cup
  • Korean WK League Korean WK League
  • Niger Premier League Niger Premier League
  • Argentina Championship Women Argentina Championship Women
  • Malaysia A1 Semi-Pro League Malaysia A1 Semi-Pro League
  • BRA Campeonato Roraimense BRA Campeonato Roraimense
  • MLS Next PL MLS Next PL
  • QLD D3 QLD D3
  • CAN W-U17 CAN W-U17
  • New Zealand Cup Women New Zealand Cup Women
  • KAH CW KAH CW
  • Campeonato Paranaense Segunda Divisão Campeonato Paranaense Segunda Divisão
  • BCU20 BCU20
  • South Australia National Premier Leagues South Australia National Premier Leagues
  • Western Australia U20 Western Australia U20
  • Libyan Premier League Libyan Premier League
  • WA PW U21 WA PW U21
  • Mal WL Mal WL
  • PER Liga Femenina PER Liga Femenina
  • AVPL(W) AVPL(W)
  • Australia National Premier Leagues Capital Football 1 Australia National Premier Leagues Capital Football 1
  • UZB D1B UZB D1B
  • Brazilian Campeonato Carioca 2 Brazilian Campeonato Carioca 2
  • USL WLW USL WLW
  • Bolivian Reserve Cup Bolivian Reserve Cup
  • Bolivian Reserve League Bolivian Reserve League
  • Netherlands U21 Netherlands U21
  • Brazil W L2 Brazil W L2
  • USA College League USA College League
  • UGA CW UGA CW
  • Romanian Women Romanian Women's Cup
  • Australia Tasmania NPL U21 League Australia Tasmania NPL U21 League
  • Austrian Regional League Austrian Regional League
  • Iceland 1. Deild Karla Iceland 1. Deild Karla
  • Peruvian Liga 2 Peruvian Liga 2
  • Danish U21 Youth League Danish U21 Youth League
  • Brazilian Campeonato Gaucho 2 Brazilian Campeonato Gaucho 2
  • Western Australia Women Western Australia Women's League
  • Spanish Primera División RFEF Spanish Primera División RFEF
  • Iceland Women Iceland Women's Division 1
  • USL League Two USL League Two
  • Philippines United Football League Philippines United Football League
  • Iceland Besta-deild kvenna Iceland Besta-deild kvenna
  • Russian Amateur Football League Russian Amateur Football League
  • Cameroon Cup Cameroon Cup
  • Australia Northern New South Wales State League 1 Australia Northern New South Wales State League 1
  • USA ULOC USA ULOC
  • Japanese Regional League Japanese Regional League
  • Hungary Nemzeti Bajnoksug III Hungary Nemzeti Bajnoksug III
  • Norwegian Women Norwegian Women's Cup
  • Nigeria Premier League Nigeria Premier League
  • Australia Tasmania National Premier League Australia Tasmania National Premier League
  • Ghana Premier League Ghana Premier League
  • Portuguese Campeonato Nacional Portuguese Campeonato Nacional
  • Lebanese Premier League Lebanese Premier League
  • Togolese Premier Division Togolese Premier Division
  • Netherlands Derde Divisie Netherlands Derde Divisie
  • Vietnam National First Class League Vietnam National First Class League
  • Russian Women Russian Women's Premier League
  • Chinese Taiwan Mulan Football League Chinese Taiwan Mulan Football League
  • South Australia Reserve League South Australia Reserve League
  • Danish Reserves League Danish Reserves League
  • Australia Brisbane Capital League 2 Australia Brisbane Capital League 2
  • Western Australia State League 1 Western Australia State League 1
  • Iceland Division 3 Iceland Division 3
  • Australia Queensland State Women Australia Queensland State Women's League
  • Tajikistan Vysshaya Liga Tajikistan Vysshaya Liga
  • Iceland U19 Cup Iceland U19 Cup
  • Australia TSAmania Premier Championship Australia TSAmania Premier Championship
  • AUS V U20 AUS V U20
  • Senegal Premier League Senegal Premier League
  • Northern Ireland Women Northern Ireland Women's Super League
  • Switzerland Women Switzerland Women's Division 1
  • Australia Queensland State League 1 Australia Queensland State League 1
  • Venezuela Segunda Division Venezuela Segunda Division
  • Algeria U21 Youth League Algeria U21 Youth League
  • Iceland Division 2 Iceland Division 2
  • Brazilian Paulista Women Brazilian Paulista Women's League
  • Malawi Premier League Malawi Premier League
  • Ghana Division 1 Ghana Division 1
  • Uruguay Reserve League Uruguay Reserve League
  • Australia Brisbane Capital League 1 Australia Brisbane Capital League 1
  • Morocco Botola Pro Morocco Botola Pro
  • IRE U20 IRE U20
  • Norwegian Junior U19 Norwegian Junior U19
  • New Zealand Northern Premier League New Zealand Northern Premier League
  • Brazilian Catarinense Division 2 Brazilian Catarinense Division 2
  • New Zealand South Premier League New Zealand South Premier League
  • New Zealand Central Premier League New Zealand Central Premier League
  • Poland Liga 3 Poland Liga 3
  • AUS WNSWR AUS WNSWR
  • Argentine Division 2 Argentine Division 2
  • SVK U19W SVK U19W
  • Austrian Landesliga Austrian Landesliga
  • Guatemala Division 2 Guatemala Division 2
Xem thêm:  Bảng xếp hạng Serie B 2023/2024 - Cập nhật kết quả mới nhất

Giới thiệu về giải hạng nhất Anh

Giải hạng nhất Anh được thành lập vào năm 1892 với tên gọi là Football League Second Division. Đây là giải đấu dành cho các đội bóng xếp thứ hai sau Football League First Division, tiền thân của giải Ngoại hạng Anh. Từ năm 1992, khi giải Ngoại hạng Anh được tách ra khỏi Football League, giải hạng nhất Anh trở thành giải đấu cao nhất thứ hai của hệ thống bóng đá Anh. Từ năm 2004, giải đấu được đổi tên thành Football League Championship, và từ năm 2016, được gọi là English Football League Championship.

BXH giải hạng nhất Anh là một trong những giải đấu khó khăn và cạnh tranh nhất thế giới, với sự tham gia của nhiều đội bóng có lịch sử và danh tiếng lớn, như Leeds United, Nottingham Forest, Derby County, Sheffield Wednesday, West Bromwich Albion, Middlesbrough, Sunderland, Aston Villa… Giải đấu cũng là nơi sản sinh ra nhiều cầu thủ tài năng và huấn luyện viên xuất sắc, như Gareth Bale, Harry Kane, Jamie Vardy, Eddie Howe, Sean Dyche…

Giới thiệu về giải hạng nhất Anh 
Giới thiệu về giải hạng nhất Anh 

Thể thức thi đấu và quyền thăng hạng

Giải hạng nhất Anh mùa giải 2023-2024 có sự tham gia của 24 đội bóng, mỗi đội phải thi đấu 46 trận trong một mùa giải, gồm 23 trận sân nhà và 23 trận sân khách. Điểm số được tính theo thứ tự sau: chiến thắng được 3 điểm, hòa được 1 điểm và thua không được điểm. Nếu hai hoặc nhiều đội bóng có cùng số điểm, thứ hạng sẽ được xác định theo hiệu số bàn thắng (số bàn thắng ghi được trừ đi số bàn thua), rồi theo số bàn thắng ghi được.

Xem thêm:  Tìm hiểu Ligue 1 - Khám phá bxh pháp mới nhất

Sau khi kết thúc mùa giải, ba đội bóng có thứ hạng cao nhất sẽ được thăng hạng lên giải Ngoại hạng Anh. Trong đó, hai đội bóng xếp nhất và nhì BXH giải hạng nhất Anh sẽ được thăng hạng trực tiếp, còn đội bóng xếp thứ ba sẽ được xác định qua vòng play-off giữa bốn đội bóng xếp từ thứ ba đến thứ sáu. Ngược lại, ba đội bóng xếp thứ 22, 23 và 24 sẽ bị xuống hạng xuống giải hạng nhì Anh.

Các đội bóng tham dự mùa giải 2023-2024

Các đội bóng tham dự giải BXH giải hạng nhất Anh mùa giải 2023-2024 là:

  • Các đội bóng xuống hạng từ giải Ngoại hạng Anh mùa giải 2022-2023: Norwich City, Burnley và Watford.
  • Các đội bóng giữ lại vị trí từ mùa giải trước: Bournemouth, Swansea City, Brentford, Reading, Cardiff City, Barnsley, Stoke City, Millwall, Queens Park Rangers, Luton Town, Preston North End, Blackburn Rovers, Coventry City, Birmingham City, Bristol City, Huddersfield Town và Rotherham United
  • Các đội bóng thăng hạng từ giải hạng nhì Anh mùa giải 2022-2023: Hull City, Peterborough United và Blackpool.

Trong số các đội bóng tham dự mùa giải này, có nhiều đội bóng có lịch sử và danh tiếng lớn, như Leeds United, Nottingham Forest, Derby County, Sheffield Wednesday, West Bromwich Albion, Middlesbrough, Sunderland, Aston Villa… Cũng có nhiều đội bóng mới xuất hiện và gây bất ngờ, như Bournemouth, Swansea City, Brentford, Reading… Các đội bóng này sẽ cạnh tranh cho ba suất thăng hạng lên giải Ngoại hạng Anh và tránh ba suất xuống hạng xuống giải hạng nhì Anh. Mùa giải này sẽ rất căng thẳng và kịch tính.

Các đội bóng tham dự mùa giải 2023-2024 
Các đội bóng tham dự mùa giải 2023-2024 

Lịch thi đấu và BXH giải hạng nhất Anh vòng đấu gần nhất

Trong phần này, chúng tôi sẽ cung cấp cho bạn lịch thi đấu và kết quả các vòng đấu gần nhất của giải hạng nhất Anh. Bạn sẽ biết được những trận đấu sắp diễn ra và những trận đấu đã diễn ra trong tuần qua. Bạn cũng sẽ được xem những trận cầu nổi bật và đáng chú ý trong giải đấu này.

Lịch thi đấu vòng tiếp theo của giải hạng nhất Anh

Sau đây là lịch thi đấu vòng tiếp theo của giải hạng nhất Anh, diễn ra vào ngày 14/10/2023:

Giờ Trận đấu Sân
19:00 Bournemouth vs Reading Vitality Stadium
19:00 Brentford vs Swansea City Brentford Community Stadium
19:00 Cardiff City vs Middlesbrough Cardiff City Stadium
19:00 Coventry City vs Birmingham City St Andrew’s Trillion Trophy Stadium
19:00 Huddersfield Town vs Preston North End John Smith’s Stadium
19:00 Luton Town vs Blackburn Rovers Kenilworth Road
19:00 Millwall vs Barnsley The Den
19:00 Norwich City vs Rotherham United Carrow Road
19:00 Queens Park Rangers vs Watford Kiyan Prince Foundation Stadium
19:00 Stoke City vs Derby County Bet365 Stadium
21:45 Bristol City vs Hull City Ashton Gate Stadium
21:45 Peterborough United vs Blackpool Weston Homes Stadium

Kết quả các trận đấu vòng trước của giải hạng nhất Anh

Sau đây là BXH giải hạng nhất Anh các trận đấu vòng trước, diễn ra vào ngày 07/10/2023:

Xem thêm:  Bảng xếp hạng MLS 2023: Những điều bạn cần biết
Trận đấu Kết quả
Barnsley vs Stoke City 1-1
Blackburn Rovers vs Coventry City 2-0
Blackpool vs Bournemouth 0-3
Derby County vs Norwich City 1-2
Hull City vs Brentford 0-2
Middlesbrough vs Reading 0-1
Preston North End vs Cardiff City 1-1
Rotherham United vs Bristol City 0-2
Swansea City vs Huddersfield Town 2-0
Watford vs Luton Town 1-2
Birmingham City vs Queens Park Rangers 0-0
Reading vs Peterborough United 3-1

Những trận cầu nổi bật và đáng chú ý

Trong số các trận đấu vòng trước, có một số trận cầu nổi bật và đáng chú ý, như sau:

  • Bournemouth đã giành chiến thắng đậm đà trước Blackpool với tỷ số 3-0, nhờ các bàn thắng của Dominic Solanke, Arnaut Danjuma và David Brooks. Bournemouth đã chơi rất lấn lướt và tạo ra nhiều cơ hội nguy hiểm. Blackpool đã không thể chống đỡ được sức mạnh của Bournemouth và phải chịu thua trắng.
  • Brentford đã vượt qua Hull City với tỷ số 2-0 trên BXH giải hạng nhất Anh, nhờ các bàn thắng của Ivan Toney và Bryan Mbeumo. Brentford đã chơi rất tự tin và sáng tạo, với nhiều pha phối hợp đẹp mắt. Hull City đã chơi rất cố gắng và kiên cường, nhưng không thể ngăn cản được sự hiệu quả của Brentford.
  • Luton Town đã tạo nên bất ngờ lớn khi đánh bại Watford với tỷ số 2-1, nhờ các bàn thắng của James Collins và Elijah Adebayo. Luton Town đã chơi rất quyết tâm và khôn ngoan, với lối chơi phòng ngự chắc chắn và tấn công nhanh. Watford đã chơi rất thất vọng và thiếu ổn định, với lối chơi thiếu nhịp điệu và liên kết. Watford đã để thua trận đấu quan trọng trong cuộc chiến trụ hạng.
  • Norwich City đã giành chiến thắng sát nút trước Derby County với tỷ số 2-1, nhờ các bàn thắng của Teemu Pukki và Todd Cantwell. Norwich City đã chơi rất kiên nhẫn và chính xác, với lối chơi giữ bóng và kiểm soát thế trận. Derby County đã chơi rất quyết liệt và khó chịu, với lối chơi phản công và đánh đầu. Derby County đã có bàn gỡ hòa ở phút 90, nhưng Norwich City đã có bàn thắng quyết định ở phút bù giờ.
Bournemouth đã giành chiến thắng đậm đà trước Blackpool
Bournemouth đã giành chiến thắng đậm đà trước Blackpool

Tin tức nổi bật về BXH giải hạng nhất Anh

Sau đây là những tin tức mới nhất về các đội bóng và cầu thủ trong giải hạng nhất Anh:

  • Bournemouth đã gia hạn hợp đồng với HLV Jonathan Woodgate đến hết mùa giải 2023-2024, sau khi ông này đã dẫn dắt đội bóng dẫn đầu bảng xếp hạng. Woodgate đã được bổ nhiệm làm HLV tạm quyền vào tháng hai năm nay, sau khi Jason Tindall bị sa thải. Woodgate đã mang lại sự tự tin và sáng tạo cho Bournemouth, và được sự ủng hộ của ban lãnh đạo và cầu thủ.
  • Swansea City đã chia tay HLV Steve Cooper sau khi ông này đã yêu cầu được ra đi để tìm kiếm thử thách mới. Cooper đã dẫn dắt Swansea City đến hai lần vào vòng play-off trong hai mùa giải liên tiếp, nhưng không thể giúp đội bóng thăng hạng lên giải Ngoại hạng Anh. Cooper đã được liên hệ với nhiều đội bóng khác, như Crystal Palace, Fulham và West Bromwich Albion.
  • Brentford đã ký hợp đồng với tiền đạo người Na Uy Alexander Sorloth từ RB Leipzig với mức phí 15 triệu bảng. Sorloth là một trong những tiền đạo hàng đầu ở châu Âu mùa giải trước, khi ghi được 33 bàn thắng cho Trabzonspor ở Thổ Nhĩ Kỳ. Sorloth sẽ gia nhập Brentford vào tháng một năm sau, khi kỳ chuyển nhượng mùa đông mở cửa.
Bournemouth đã gia hạn hợp đồng với HLV Jonathan Woodgate  
Bournemouth đã gia hạn hợp đồng với HLV Jonathan Woodgate  

Kết luận 

Giải hạng nhất Anh là một trong những giải đấu bóng đá hấp dẫn và cạnh tranh nhất thế giới, với sự tham gia của nhiều đội bóng có lịch sử và danh tiếng lớn. Giải đấu này cũng là nơi sản sinh ra nhiều cầu thủ tài năng và huấn luyện viên xuất sắc. Trong bài viết này, chúng tôi đã cung cấp cho bạn những thông tin mới nhất về BXH giải hạng nhất Anh mùa giải 2023-2024. Hy vọng bạn đã có được những kiến thức bổ ích và thú vị về giải đấu này. Hẹn gặp lại bạn ở những bài viết tiếp theo.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *